Nhận thừa kế bất động sản phải nộp thuế thế nào?

16:09 | 19/02/2021
(NXD) - Một trong những loại di sản thừa kế phổ biến nhất đó là nhà đất. Người thừa kế thường có thắc mắc là nhận thừa kế bất động sản phải nộp thuế như thế nào?
Khi nhận thừa kế là bất động sản có thể xảy ra một trong hai trường hợp sau:
 
Trường hợp 1: Phải nộp thuế thu nhập cá nhân
 
Theo điểm c khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC cá nhân có thu nhập từ nhận thừa kế là bất động sản phải nộp thuế thu nhập cá nhân, gồm:
 
Quyền sử dụng đất; Quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; Quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; Kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; Quyền thuê đất; Quyền thuê mặt nước; Các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức.
 
Số thuế phải nộp khi thừa kế bất động sản
 
Theo khoản 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC số thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi nhận thừa kế bất động sản là bằng 10% giá trị bất động sản.
 
Lưu ý: Chỉ những bất động sản có giá trị lớn hơn 10 triệu đồng mới phải nộp thuế. Ảnh minh hoạ: T. Hà
 
Trường hợp 2: Miễn thuế thu nhập cá nhân
 
Theo điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập từ nhận thừa kế giữa những người sau thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân:
 
Giữa vợ - chồng; Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; Cha chồng, mẹ chồng với con dâu; Cha vợ, mẹ vợ với con rể; Ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; Anh chị em ruột với nhau.
 
Nhận thừa kế bất động sản có phải nộp thuế không?
 
Lệ phí trước bạ khi nhận thừa kế bất động sản
 
Trường hợp 1: Miễn lệ phí trước bạ
 
Theo khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất với nhà, đất nhận thừa kế giữa những người sau thì được miễn lệ phí trước bạ:
 
Vợ - chồng; Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; Cha chồng, mẹ chồng với con dâu; Cha vợ, mẹ vợ với con rể; Ông nội, bà nội với cháu nội; Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; Anh, chị, em ruột với nhau.
 
Trường hợp 2: Phải đóng lệ phí trước bạ
 
Ngoài những trường hợp được miễn lệ phí trước bạ thì người nhận thừa kế khi làm Giấy chứng nhận (Sổ đỏ) thì phải nộp lệ phí trước bạ.
 
Mức lệ phí trước bạ phải nộp: Khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Sổ đỏ cho nhà đất được thừa kế thì phải nộp lệ phí bằng 0,5% giá trị nhà đất.
 
 
Theo PHƯƠNG DUY/Laodong.vn
 
Link gốc: https://laodong.vn/bat-dong-san/nhan-thua-ke-bat-dong-san-phai-nop-thue-the-nao-873999.ldo

Tin cùng chuyên mục

(NXD) - Ông Nguyễn Tiến Đà, Giám đốc Bảo tàng Hà Nội thông tin, dự kiến đến tháng 6/2022 mới có thể hoàn thiện được Bảo tàng Hà Nội.
03:32 | 07/03/2021
(NXD) - UBND tỉnh Nghệ An đã có buổi làm việc với Tổng Công ty Đường sắt Việt Nam, bàn về vấn đề kết nối đường sắt với các khu vực trọng điểm sản xuất, xuất n...
05:33 | 06/03/2021
(NXD) - Sở Giáo dục và Đào tạo Nghệ An đã công bố kết quả lựa chọn nhà thầu Gói thầu số 05 Xây dựng công trình và lắp đặt thiết bị thang máy thuộc Dự án Xây d...
04:23 | 06/03/2021
(NXD) - Sở Xây dựng Nghệ An vừa có công văn gửi Báo Đấu thầu thừa nhận những sơ suất vì không kịp thời công bố kết quả lựa chọn nhà thầu Gói thầu Mua sắm tran...
04:08 | 06/03/2021
(NXD) - Cát là nguyên liệu thô được sử dụng nhiều thứ hai trên thế giới, chỉ sau nước. Tuy nhiên, vấn đề thiếu hụt cát toàn cầu đang bị coi nhẹ.
09:41 | 06/03/2021
(NXD) - Bộ Xây dựng cho biết, việc thực hiện thí điểm xây dựng khu NƠXH tập trung, hiện TP Hà Nội đã giao các nhà đầu tư nghiên cứu, lập quy hoạch chi tiết 5...
04:39 | 05/03/2021
(NXD) - Bộ GTVT cho biết 2 dự án cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn và Nghi Sơn - Diễn Châu sẽ hoàn tất thủ tục đầu tư và khởi công trong tháng 6.
04:22 | 05/03/2021
(NXD) - Mất hơn 12 năm xây dựng, nhưng Dự án Quốc lộ 27, đoạn tránh sân bay Liên Khương (Lâm Đồng) vẫn không thể hoàn thành, dù chỉ dài khoảng 6 km, quy mô xâ...
05:00 | 02/03/2021
(NXD) - Diện tích đất tối thiểu được cấp sổ đỏ trên 63 tỉnh thành cả nước được quy định khác nhau. Vậy tại Hà Nội là bao nhiêu, hãy tham khảo bài viết sau.
01:57 | 02/03/2021
(NXD) - Thành lập tháng 1/2019, Công ty Cổ phần Green i-Park được chọn làm chủ đầu tư dự án khu công nghiệp, đô thị Green iP-1 tại huyện Thái Thụy, tỉnh Thái ...
10:14 | 01/03/2021

TẠP CHÍ NGƯỜI XÂY DỰNG

® Giấy phép số:  112/GP-TTĐT do Cục Phát thanh - Truyền hình và Thông tin điện tử (Bộ Thông tin và Truyền thông) cấp ngày 08/07/2020

Tổng Biên tập: KTS Vũ Quốc Chinh

Phó Tổng Biên tập, phụ trách nội dung: CN Trần Cường

Tòa soạn: Số 625A đường La Thành, Hà Nội

Điện thoại: 024.3831.4740 - Hotline: 0983.393.115

Email: nguoixaydungdt@gmail.com

Văn phòng Truyền thông Bắc miền Trung:

Địa chỉ: Số 11A Dương Vân Nga, TP Vinh, Nghệ An

Điện thoại: 098.339.3115 - 091.409.8668

Đại diện tòa soạn phía Nam: GS.TS. Huỳnh Văn Hoàng

Địa chỉ: Cao ốc số 8-12 Nam Kỳ Khởi Nghĩa (T8), P. Nguyễn Thái Bình, Q1, TP HCM

Điện thoại: 028.3821.1106 - Fax: 028.3821.1154

© All rights reserved - Bản quyền thuộc về Tạp chí Người Xây Dựng