Lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế khi nào?

06:46 | 10/01/2023
(NXD) - Việc nghiệm thu hồ sơ thiết kế giữa chủ đầu tư và tư vấn thiết kế được thực hiện theo quy định của pháp luật về hợp đồng xây dựng.

 

Theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ: "Sau khi hồ sơ thiết kế xây dựng được thẩm định, phê duyệt theo quy định, chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng bằng văn bản đến nhà thầu thiết kế xây dựng nếu đạt yêu cầu".

Với quy định nêu trên thì có 2 quan điểm hiểu như sau:
 
- Quan điểm 1: Sau khi thiết kế được phê duyệt
 
Bước 1: Chủ đầu tư và tư vấn lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế;
 
Bước 2: Sau đó trên cơ sở biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế, chủ đầu tư ra thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế.
 
- Quan điểm 2: Ngược lại với quan điểm 1, sau khi thiết kế được phê duyệt
 
Bước 1: Chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng;
 
Bước 2: Căn cứ vào thông báo chấp thuận nghiệm thu, chủ đầu tư và tư vấn lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế.
 
Bà Phạm Thị Ngọc Hà (Nam Định) hỏi, quan điểm nào là đúng?
 
Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau:
 
Theo quy định tại Khoản 4 Điều 34 (Quản lý công tác thiết kế xây dựng) Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, sau khi hồ sơ thiết kế xây dựng được thẩm định, phê duyệt theo quy định, chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng bằng văn bản đến nhà thầu thiết kế xây dựng nếu đạt yêu cầu.
 
Việc nghiệm thu hồ sơ thiết kế giữa chủ đầu tư và tư vấn thiết kế được thực hiện theo quy định của pháp luật về hợp đồng xây dựng.
 
 
 
Trà Vinh/ Tạp chí Xây dựng
Link gốc:
https://tapchixaydung.vn/lap-bien-ban-nghiem-thu-ho-so-thiet-ke-khi-nao-20201224000015325.html

Tin cùng chuyên mục

(NXD) - Thời gian qua, Bộ Xây dựng đã tổ chức các đoàn kiểm tra việc thực hiện chính sách pháp luật về nhà ở và thị trường bất động sản tại địa phương, qua đó...
06:28 | 06/02/2023
(NXD) - Việc điều chỉnh phần đất tái định cư còn lại (sau khi đã bố trí đủ đất tái định cư cho các hộ dân bị biển xâm thực) sang bố trí tái định cư cho các dự...
05:55 | 31/01/2023
(NXD) - Phó Thủ tướng Trần Hồng Hà yêu cầu, Bộ Tài nguyên và Môi trường chịu trách nhiệm toàn diện về nội dung báo cáo kết quả thẩm định việc chuyển mục đích ...
05:41 | 30/01/2023
(NXD) - Bộ Xây dựng đã phối hợp với các Bộ ngành, địa phương nghiên cứu, xây dựng dự thảo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc c...
03:48 | 08/01/2023
(NXD) - Thủ tướng yêu cầu bảo đảm công khai, minh bạch, lựa chọn nhà thầu có kinh nghiệm, có năng lực; đồng thời cần tăng cường công tác kiểm tra, phòng chống...
06:52 | 02/01/2023
(NXD) - Bộ Xây dựng yêu cầu thực hiện kiểm tra việc đảm bảo hạ tầng kỹ thuật công nghệ thông tin về nhà ở và thị trường bất động sản (BĐS).
02:06 | 21/07/2022
(NXD) - Theo quy định tại Điều 14, 15 của Luật Nhà ở năm 2014, UBND cấp tỉnh có trách nhiệm xây dựng, phê duyệt chương trình phát triển nhà ở của địa phương. ...
08:54 | 18/07/2022
(NXD) - Trên cơ sở cân đối nhu cầu của thị trường trong nước và bảo đảm dự trữ khoáng sản, Bộ Xây dựng quy định về chỉ tiêu kỹ thuật để xuất khẩu cát trắng si...
10:50 | 09/07/2022
(NXD) - Bộ Xây dựng đề nghị Công ty TNHH MTV Thương mại và Xây dựng Chi Linh liên hệ với cơ quan hải quan để thực hiện việc xuất khẩu cát trắng silic đã qua c...
10:47 | 09/07/2022
(NXD) - Hiệp hội Bất động sản TP HCM (HoREA) vừa có văn bản đề nghị Bộ Xây dựng bổ sung tiêu chuẩn thiết kế phòng trọ vào Dự thảo TCVN Nhà ở riêng lẻ - Yêu cầ...
08:49 | 05/07/2022

TỔNG HỘI XÂY DỰNG VIỆT NAM
TẠP CHÍ NGƯỜI XÂY DỰNG

Trang TTĐT của Tạp chí Người Xây dựng, giấy phép số 112/GP-TTĐT ngày 08/07/2020 do Cục Phát thanh truyền hình và thông tin điện tử cấp.
Tổng biên tập: Hoàng Chiến Thắng
Địa chỉ: KS Hà Nội Heritage, số 625A đường La Thành, phường Thành Công, quận Ba Đình, TP Hà Nội
Phone: 0243 831 4740 - Hotline: 098 2711195
Email: nguoixaydung1986@gmail.com

© All rights reserved - Bản quyền thuộc về Tạp chí Người Xây Dựng
icon up