Không được bồi thường thiệt hại về tài sản trong trường hợp nào?

08:37 | 21/06/2022
(NXD) - Tại Khoản 1, Điều 92 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất sẽ không được bồi thường thiệt hại về tài sản khi Nhà nước thu hồi đất nếu rơi vào một trong các trường hợp sau.

 

Tài sản gắn liền với đất thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất như: Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm; Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất; Đất không được chuyển nhượng, tặng cho theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho; Đất được Nhà nước giao để quản lý mà để bị lấn, chiếm; Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm; Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục hoặc tiến độ sử dụng đất chậm 24 tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa phải đưa đất vào sử dụng.
 
Trường hợp không đưa đất vào sử dụng thì chủ đầu tư được gia hạn sử dụng 24 tháng và phải nộp cho Nhà nước khoản tiền tương ứng với mức tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với thời gian chậm tiến độ thực hiện dự án trong thời gian này; hết thời hạn được gia hạn mà chủ đầu tư vẫn chưa đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp do bất khả kháng; Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế; Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn.
 
Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định của pháp luật hoặc tạo lập từ sau khi có thông báo thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
 
Công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội và công trình xây dựng khác không còn sử dụng.
 
 
 
Tuệ Minh/ Báo Xây dựng
 
Link gốc: https://baoxaydung.com.vn/khong-duoc-boi-thuong-thiet-hai-ve-tai-san-trong-truong-hop-nao-334377.html

Tin cùng chuyên mục

(NXD) - Phí công chứng hợp đồng mua bán, thuế thu nhập cá nhân và một số khoản tiền khác khi có thoả thuận là những khoản tiền phải nộp khi người dân có nhu c...
09:00 | 30/06/2022
(NXD) - Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng khi sửa chữa, cải tạo căn hộ chung cư được quy định chi tiết tại Điều 96 Luật Xây dựng năm 2014 sửa đổi, bổ sung ...
09:28 | 27/06/2022
(NXD) - Doanh nghiệp tự ý đổi cho dân một phần đất để giải phóng mặt bằng mà không thông qua chính quyền, việc này có được xem là hợp pháp?
15:16 | 21/06/2022
(NXD) - Phát hiện nhiều mập mờ, rủi ro trong giao dịch mua bán căn hộ tại Dự án AQH Riverside do Công ty An Quý Hưng làm chủ đầu tư, khách hàng muốn đòi lại t...
09:14 | 21/06/2022
(NXD) - Liên quan đến quy hoạch xây dựng, điều chỉnh quy hoạch xây dựng, quản lý xây dựng theo quy hoạch được duyệt tại khu đô thị Trung Hòa – Nhân Chính, Kết...
09:05 | 11/06/2022
(NXD) - Mới đây, Thanh tra Bộ Xây dựng công bố Kết luận Thanh tra số 39/KL-TTr ngày 17/5/2022 thanh tra Sở Quy hoạch – Kiến trúc Hà Nội, Viện Quy hoạch Xây dự...
08:57 | 08/06/2022
(NXD) - Thế chấp sổ đỏ để vay vốn tại ngân hàng, người sử dụng đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) hoặc người thừa kế phải đủ điều kiện được...
09:01 | 06/06/2022
(NXD) - Tập đoàn Nam Cường, Tổng công ty Xây dựng Hà Nội, Vietracimex, Sudico… thuộc diện được thanh tra về việc chấp hành pháp luật đất đai tại Hà Nội.
15:23 | 04/06/2022
(NXD) - Từ nửa cuối năm 2021 đến nay, giá các loại vật liệu xây dựng (VLXD) tăng mạnh đã ảnh tưởng trực tiếp tới tiến độ thi công của các dự án đầu tư công. N...
08:34 | 04/06/2022
(NXD) - Ông Nguyễn Minh Nhân (Tây Ninh) có câu hỏi liên quan đến khi nào cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai, gửi cơ quan có thẩm quyền nhờ hướng dẫn gi...
11:16 | 03/06/2022
TẠP CHÍ NGƯỜI XÂY DỰNG
CƠ QUAN CHỦ QUẢN: TỔNG HỘI XÂY DỰNG VIỆT NAM
Các giấy phép hoạt động: Do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp cho cơ quan báo chí (GP tạp chí số 438 cấp ngày 19/03/2012 và GP TTĐT số 112 ngày 08/07/2020). Mã số tiêu chuẩn quốc tế International Standard Serial Number ISSN 0866 8531.
Tổng biên tập: Hoàng Chiến Thắng
Phó tổng biên tập: Nguyễn Xuân Hải, Trần Cường, Huỳnh Văn Hoàng
Tòa soạn: KS Hà Nội Heritage, số 625A đường La Thành, phường Thành Công, quận Ba Đình, TP Hà Nội
Hotline: 0912350145
Email: nguoixaydungdt@gmail.com
Đại diện tòa soạn phía Nam:
Huỳnh Văn Hoàng
Đại diện tòa soạn Miền Trung – Tây Nguyên:
Nguyễn Cửu Loan
© All rights reserved - Bản quyền thuộc về Tạp chí Người Xây Dựng
icon up